Ferio Mania
ตุลาคม 01, 2014, 05:12:07 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ยินดีต้อนรับ สมาชิกทุกท่าน สู่คลับ ferio-mania ครอบครัวนี้มีแต่พี่ ๆ น้อง ๆ ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ หน่อยนะครับ คือว่า น้ำหม้อน้ำหายเกลี้ยง  (อ่าน 923 ครั้ง)
Toshiki
Jr. Member
**

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:19:43 am »

รถผมเครื่องเดิม auto ติดแก็ส มีอาการว่าอยู่ดี ๆ ความร้อนขึ้นถึงขีดแดง โชคดีถึงบ้านพอดี ลงจากรถ

ตกใจเลยครับ เสียงเดือด...ปุ๊บ ๆ ของหม้อน้ำ ควันของไอน้ำเยอะมาก ผมรอให้เครื่องเย็น แล้วเช็คดู

ปรากฏว่า น้ำในหม้อน้ำหายเกลี้ยง แม้กระทั่งหม้อพักน้ำก็หายหมด ผมเติมน้ำทั้งหม้อน้ำและหม้อพัก

ให้เต็ม แล้ว Start เครื่องความร้อนก็ปรกติ แต่สังเกตุ ที่ปรายท่อ มีน้ำหยดแต่ไม่มาก ผมอยากถามพี่ ๆ ว่า

อาการอย่างน้ำมันเป็น อะไรหรอครับ...รบกวน ผู้รู้ หน่อยนะครับ

FaRuk _ Ferio Eg
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:54:41 am »

ไม่ฝาสูบโก่ง ก็ หม้อน้ำรั่วครับ

SiR eg ferio

Toshiki
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:05:49 am »

แล้วถ้าฝาสูบโก่ง ถ้าซ่อมจะใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ...รบกวนพี่ ๆ หน่อยนะครับ
green eg
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:16:35 am »

ยังไม่ถึงฝาสูปโก่งครับ ส่วนมากจะมีท่อยางน้ำหลังคอไดดีขาดรั่วซึมลองดูครับ ตรวจสอบโดยเติมน้ำในหม้อน้ำให้เต็มและเติมน้ำยาคูแลนซ์สีเขียว  สตาร์ทเครื่องไม่ต้องวิ่ง ดูจนเครื่องร้อนพัดลมทำงานแล้วขยับท่อยางน้ำต่างๆ ถ้ารั่วน้ำจะพุ่งออกมา
Toshiki
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:34:08 am »

ขอบคุณครับพี่ ๆ ตอนนี้ผมขับรถไปร้านซ่อมหม้อน้ำแล้ว ขับแบบว่า รอบเครื่องไม่ให้เกิน 2 พันรอบ ถ้าซ่อมเป็นยังไงจะบอกพี่ ๆ อีกทีครับ....
Toshiki
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:32:32 pm »

หลังจากที่ ซ่อมหม้อน้ำ ปรากฎว่าหม้อน้ำตัน มากแต่แย่งออกแล้ว แต่ไม่หมด ช่างบอกว่า ใช้ได้ก่อน ถ้าเป็นอีกก็ เปลี่ยน รังผึ้งใหม่ ราคา 2,500.- พร้อมค่าแรง แต่พอประกอบแล้ว เช็คดู ปรากฎว่าน้ำมันดันตามแรงเร่ง ช่างวิเคราะห์ว่า ปะเก็นน่าจะแตก กับฝาหม้อน้ำเสื่อมสภาพแล้ว ช่างเลยเปลี่ยนฝาให้ใหม่แต่เป็นฝาที่ใช้แล้ว 1.1 บาร์ ฝาเดิม 0.9 ปรากฎว่า น้ำไม่ดันออกตามแรงเร่ง แต่ช่าง แนะนำให้ ไปเปลี่ยนปะเก็น ฝาสูบที่ร้าน ซ่อมเครื่องครับ...
S0NiC_EG
คนเฝ้าบอร์ด
Hero Member

.....ก้อแค่รถ เดิม เดิม.....อ่อนๆว่ะ......

jomsonic@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:44:34 pm »

ถ้าเปลี่ยนรังผึ้งหม้อน้ำสองพันห้า  หาซื้อมือสองยุ่นดีกว่าคับ ได้ทั้งหม้อน้ำ ฝา พัดลม ราคาพอๆกันคับ

//,,  
  (,")>   
 <(  )'  MR.SONIC Perfect MAN , Prostreet 2 Tuned by O'le
 ,,J L,,
             (-_-)
Toshiki
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:32:32 pm »

อ่ะ...ถ้างั้น ผมคงต้องจัดไปแระครับ...แต่คงต้องรอให้มีอาการอีกทีนึงอ่ะครับ...ช่วงนี้ทรัพย์จาง ๆ งัยไม่รุ้...

ไง ๆ ต้องขอบคุณมากครับ พี่ ๆ มาก ๆ นะครับ...สำหรับคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์